Cấp đổi sổ đỏ khi bị rách, hết hạn sử dụng đất mới nhất

ĐĂNG TIN MUA BÁN CHO THUÊ NHÀ ĐẤT BẤT ĐỘNG SẢN TRÊN THONGKENHADAT

Bài viết hiện tại: Cấp đổi sổ đỏ khi bị rách, hết hạn sử dụng đất mới nhất



KINH NGHIỆM MUA BÁN NHÀ ĐẤT BẤT ĐỘNG SẢN


Bài viết liên quan: Tránh khả năng tăng nóng cục bộ giá bất động sản những tháng cuối năm mới nhất


Năm 1997, gia đình tôi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên hộ gia đình do bố tôi đứng tên. Trong quá trình cất giữ, Giấy chứng nhận bị rách một phần và không thể khôi phục hiện trạng ban đầu.

Hiện chúng tôi có nhu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận do đã hết hạn và bố mẹ tôi đều đã mất. Bộ phận tiếp nhận cấp đổi Giấy chứng nhận yêu cầu bổ sung Giấy chứng nhận phân chia di sản thừa kế. Tuy nhiên, khi ra các đơn vị công chứng để làm thủ tục này thì gia đình lại gặp vướng mắc là Giấy chứng nhận đã hết hạn, không còn giá trị để làm thủ tục phân chia. Xin hỏi, thủ tục để gia đình tôi được cấp đổi Giấy chứng nhận? 

capdoisodo

Hình minh họa

Trả lời:

Theo thông tin từ Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Bình Định, khi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bị rách thì người sử dụng đất thực hiện thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận.

Tuy nhiên, theo nội dung câu hỏi thì chủ sử dụng đất bố mẹ bạn đều đã mất và không để lại di chúc. Do đó, những người được thừa kế hợp pháp quyền sử dụng đất của thửa đất nêu trên phải thực hiện khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật trước khi thực hiện thủ tục xin cấp đổi Giấy chứng nhận.

Xem thêm:   Giảm 2% lãi suất cho vay bất động sản, thị trường sẽ diễn biến ra sao? mới nhất

Về thời hạn sử dụng đất nông nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đã hết hạn, căn cứ quy định tại Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về trình tự, thủ tục khi hết thời hạn sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 26 và Khoản 3 Điều 210 Luật Đất đai 2013 mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất; trường hợp có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định.

Như vậy, đối với trường hợp chủ sử dụng đất đã mất không để lại di chúc và thời hạn sử dụng đất nông nghiệp trên Giấy chứng nhận sử dụng đất đã hết hạn thì không nhất thiết phải thực hiện thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất trước khi thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế.

Do đó, để cấp đổi Giấy chứng nhận bị rách nêu trên cho những người thừa kế hợp pháp của chủ sử dụng đất đã chết thì người có quyền thừa kế thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại văn phòng công chứng hoặc phòng công chứng trên địa bàn tỉnh trước khi làm thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận, gia hạn sử dụng đất, tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp theo quy định.

Xem thêm:   Khởi công dự án Resort Sao Mai Thanh Hóa mới nhất

Phương Vũ

Bài viết liên quan: CBRE: “Thị trường bất động sản bán lẻ sẽ ổn định vào năm 2022” mới nhất



ĐĂNG TIN MUA BÁN CHO THUÊ NHÀ ĐẤT BẤT ĐỘNG SẢN TRÊN THONGKENHADAT


Nguồn TKNDKTCS2030: https://wiki.thongkenhadat.com
Danh mục (THONGKENHADAT): Gợi ý thông tin BĐS và các lĩnh vực liên quan


Theo ThanhnienViet: https%3A%2F%2Fthanhnienviet.vn%2F2022%2F11%2F25%2Fcap-doi-so-do-khi-bi-rach-het-han-su-dung-dat%2F

error: Alert: Content is protected !!